अस्सल पदार्थांचा वापर चांगल्या उत्पादन पद्धतींच्या दिशेने पहिले पाऊल : विकास बियाणी 

Share this Newz

द न्यूज बिज् टाईम्स, पुणे : भारतीय फार्मा कंपन्यांनी अवलंबलेल्या उत्पादन पद्धतींमुळे केवळ त्यांच्या ब्रँडवरच परिणाम होत नाही तर मोठ्या भारतीय फार्मा उद्योगाच्या प्रतिमेवर आणि प्रतिष्ठेवरही त्याची काळी छाया पडत आहे हे समोर येत असलेल्या बातम्यांमधून दिसते.  परिणामी सरकारने फार्मा कंपन्यांना आणि विशेषत:एमएसएमईंना पुढील६ ते १२ महिन्यांत चांगल्या उत्पादन पद्धती किंवा जीएमपी प्रमाणपत्र प्राप्त करण्याचे आदेश दिले आहेतएकूण १०,५०० उत्पादकांपैकी केवळ २,००० उत्पादकांकडेच जीएमपी प्रमाणपत्र आहे ही वस्तुस्थिती या समस्येचे प्रचंड प्रमाण अधोरेखित करते ज्याचे निराकरण करण्याचा सरकार प्रयत्न करीत आहे.

फार्मा उत्पादनांमध्ये उत्पादन पद्धती आणि मानके सुधारण्यासाठी जीएमपी प्रमाणपत्र मिळविण्याची ही मोहीम सुरू असतानासरकारने फार्माकोपिया मोनोग्राफ केलेले सॉल्व्हेंट्स/एक्सिपियंट जसे की आयपीएअॅसिटोनएमडीसी आणि मेथनॉल इत्यादींच्या वापरावर अधिक सक्रिय भूमिका घेणे आवश्यक आहेभारतीय औषध उत्पादकांनी त्यांच्या एपीआयअंतिम फॉर्म्युलेशन आणि फार्मा उत्पादने तयार करताना काळजी घेणे आवश्यक आहेऔषध आणि सौंदर्य प्रसाधने कायदा १९४० च्या दुसऱ्या शेड्यूलच्या कलम १६ मध्ये भारतीय फार्माकोपिया आयोग (आयपीसीआणि राज्यांमधील इतर नियामक प्राधिकरणांनी घालून दिलेल्या नियमांनुसार फार्माकोपिया मानके राखणे अनिवार्य आहेतथापिभारतीय औषध उत्पादक नियम आणि नियमांकडे दुर्लक्ष करतात आणि एपीआय तसेच फॉर्म्युलेशनमध्ये नॉनफार्माकोपिया ग्रेड (नॉन फार्मा लेबलसॉल्व्हेंट्सचा वापर करतात.

भारतीय आयपीए उत्पादकांच्या मतेस्वस्त आयात केलेल्या आयपीएचा वापर फार्माकोपिया मानकांमध्ये समाविष्ट असलेल्या विविध गंभीर पॅरामीटर्सची पूर्तता करण्यात अयशस्वी ठरतोअतिनील शोषक चाचणी म्हणूनअसंतृप्त हायड्रोकार्बन्स आणि वेगाने कार्बनीकरण करण्यायोग्य सामग्रीची ओळखयाशिवायआयपीए आणि इतर सॉल्व्हेंट्स जसे की टोल्युइनएसीटोन आणि इतर मोठ्या प्रमाणात आयात केले जातात आणि कांडलामुंबईविझाग आणि इतर बंदरांवर असलेल्या किनाऱ्यावरील टाक्यांमध्ये एकत्रित स्वरूपात साठवले जातातहे लक्षात घेताइच्छित सॉल्व्हेंट सामग्रीचा उच्च धोका असतो.   नॉनफार्मा (औद्योगिक / पेंट / क्लीनिंगअनुप्रयोगांसाठी फार्मा ग्रेडसह क्रॉस दूषित होत आहेयामुळे फार्मा अॅप्लिकेशन्समधील अंतिम तयार उत्पादनाच्या सुरक्षिततेशी आणि परिणामकारकतेशी आणखी तडजोड होण्याचा धोका जास्त असतोसरतेशेवटीनॉनफार्माकोपिया ग्रेड (नॉन फार्मा लेबलसॉल्व्हेंट्सचा वापर केल्याने औषधाच्या गुणवत्तेवरच विपरित परिणाम होत नाही ज्यामुळे लाखो रुग्णांचे आरोग्य आणि जीवन धोक्यात येते परंतु भारतीय फार्मा कंपन्यांची आणि व्यापक उद्योगाची प्रतिष्ठा आणि ब्रँड मूल्य देखील खराब होतेकिंबहुनाव्यापक स्तरावरते जगातील फार्मसी’ म्हणून भारताची ब्रँड प्रतिमा देखील खराब करते. त्यामुळे त्यांनी फक्त फार्मा पास‘ ग्रेड न वापरता फार्मा लेबल ग्रेड‘ वापरावी.

एफडीएचे सेवानिवृत्त सहाय्यक आयुक्त विकास बियाणी म्हणाले की, अनेक वर्षांपासूनआम्ही फार्मा ऍप्लिकेशन्समध्ये इंडियन फार्माकोपिया (आयपी) किंवा इंटरनॅशनल फार्माकोपियाने अनिवार्य केलेल्या मानकांची अंमलबजावणी करण्यासाठी सरकारला विनंती करत आहोत. फार्मा उत्पादकांचे लेखापरीक्षण/निरीक्षण केले जात असतानाहे आवश्यक आहे की फार्मा उत्पादकांना पुरवठा करणारे वेगवेगळे घटकघटकसॉल्व्हेंट्स इत्यादींसाठी पुरवठादार देखील देखरेख प्राधिकरणांच्या कक्षेत आणले जातीलजेणेकरून संपूर्ण उद्योगाला फायदा होईल. दुसरीकडेअस्सल दर्जेदार फार्माकोपिया ग्रेड एक्सीपियंट्स आणि देशात उपलब्ध सॉल्व्हेंट्सचा वापर भारतीय फार्मा उत्पादकांमध्ये चांगल्या उत्पादन पद्धती सुनिश्चित करण्यासाठी सरकारच्या प्रयत्नांना केवळ बळकट करणार नाही तर भारताच्या अत्यंत प्रिय आत्मनिर्भरता मोहिमेला बळ देईल. 


Share this Newz